Tin tổng hợp

Sử dụng tác phẩm của người khác và những lưu ý khi sử dụng

Vậy trường hợp nào không phải xin phép nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao ?- Việc sử dụng tác phẩm của bạn thuộc những hạn chế hoặc ngoại lệ được pháp lý quyền tác giả vương quốc lao lý đơn cử. Theo lao lý tại Điều 25 Luật Sở hữu trí tuệ :- Bạn đang sử dụng những nội dung của tác phẩm không được bảo lãnh theo pháp lý. Bao gồm :

Khi nào bạn được sử dụng tác phẩm của người khác mà không cần phải xin phép và không phải trả tiền nhuận bút, thù lao?

Khi nào cần xin phép để sử dụng tác phẩm của người khác ?

Bạn biết rằng tác phẩm do người khác sáng tạo ra được bảo hộ về bản quyền. Tuy nhiên, phạm vi bảo hộ của bản quyền đến đâu. Bạn có được sử dụng tác phẩm do người khác sáng tạo không. Bài viết sau đây sẽ làm rõ những giới hạn về quyền sử dụng của bạn.

Table of Contents

Khi nào cần xin phép để sử dụng tác phẩm của người khác?

Bạn sẽ phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao, những quyền hạn vật chất khác cho chủ sở hữu quyền tác giả khi khai thác, sử dụng một, một số ít hoặc hàng loạt những quyền sau :

  • – Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm. Đây là quyền nhân thân của tác giả nhưng được bảo hộ như quyền tài sản.
  • – Làm tác phẩm phái sinh.
  • – Biểu diễn tác phẩm trước công chúng
  • – Sao chép tác phẩm
  • – Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm
  • – Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác
  • – Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính

Khi nào bạn được sử dụng tác phẩm của người khác mà không cần phải xin phép và không phải trả tiền nhuận bút, thù lao?

Lưu ý rằng, pháp lý về quyền tác giả chỉ bảo lãnh phương pháp biểu lộ chứ không bảo lãnh những ý tưởng sáng tạo, khái niệm, sự kiện hoặc thông tin, … của tác phẩm. Do đó, bạn không cần sự được cho phép của chủ sở hữu quyền tác giả trong trường hợp :

-Bạn đang sử dụng các nội dung của tác phẩm không được bảo hộ theo pháp luật. Bao gồm:

+ Ý tưởng hoặc khái niệm .
+ Sự kiện hoặc thông tin .
+ Tên gọi, thương hiệu, khẩu hiệu hay những cụm từ vắn tắt khác .
+ Các văn bản chính thức của nhà nước
+ Các tác phẩm thẩm mỹ và nghệ thuật ứng dụng

Xem thêm  get around là gì - Dịch thuật Hanu

-Bạn đang sử dụng tác phẩm thuộc khu vực sở hữu công.

Một tác phẩm thuộc khu vực chiếm hữu công là tác phẩm không do ai nắm quyền tác giả và mọi người có quyền tự do sử dụng cho mọi mục tiêu. Bao gồm :
+ Tác phẩm đã hết thời hạn bảo lãnh quyền tác giả ( Điều 27 Luật Sở hữu trí tuệ )
+ Tác phẩm không được bảo lãnh quyền tác giả ; và
+ Một tác phẩm đã bị chủ sở hữu quyền tác giả dứt khoát từ bỏ những quyền, ví dụ bằng cách đưa ra một thông tin về việc từ bỏ quyền cho công chúng .

-Việc sử dụng tác phẩm của bạn thuộc các hạn chế hoặc ngoại lệ được pháp luật quyền tác giả quốc gia quy định cụ thể. Theo quy định tại Điều 25 Luật Sở hữu trí tuệ:

+ Tự sao chép một bản nhằm mục đích mục tiêu nghiên cứu và điều tra khoa học, giảng dạy của cá thể
+ Trích dẫn hài hòa và hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả đề phản hồi hoặc minh họa trong tác phẩm của mình
+ Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nahf trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích mục tiêu thương mại
+ Sao chép tác phẩm để tàng trữ trong thư viên với mục tiêu nghiên cứu và điều tra

+ Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hóa, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào

Xem thêm  ECU xe máy điện là gì? Có nguyên lý hoạt động và chức năng ra sao?

Xem thêm: Dầu thủy lực là gì – Công dụng và cách lựa chọn dầu phù hợp

+ Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi trình diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy
+ Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được tọa lạc tại nơi công cộng nhằm mục đích ra mắt hình ảnh của tác phẩm đó
+ Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn từ khác dùng cho người khiến thị
+ Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng

Vậy trường hợp nào không phải xin phép nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao?

Tổ chức phát sóng sử dụng tác phẩm đã công bố để :
+ Thực hiện chương trình phát sóng có hỗ trợ vốn, quảng cáo hoặc
+ Thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào
Việc sử dụng trên không được làm tác động ảnh hưởng đến việc khai thác thông thường tác phẩm, không gây phương hại đến những quyền của tác giả, chủ sở hữu tác phẩm ; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, nguồn gốc cúa tác phẩm và không vận dụng so với tác phẩm điện ảnh .

Rate this post

Xem thêm bài viết thuộc chuyên mục: Tin tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button