Tin tổng hợp

THỦ TỤC THAY ĐỔI, CẢI CHÍNH VÀ BỔ SUNG HỘ TỊCH

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã ĐK hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá thể có thẩm quyền xử lý việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi ; bổ trợ hộ tịch cho công dân Nước Ta cư trú ở trong nước. Uỷ ban nhân dân huyện nơi trước kia ĐK hộ tịch hoặc nơi cư trú trong nước hiện tại có thẩm quyền xử lý so với người trên 14 tuổi .

A.  Giống nhau về thủ tục thay đổi, bổ sung và cải chính hộ tịch:

Về thẩm quyền : địa thế căn cứ điều Điều 27 Luật hộ tịch

Thẩm quyền ĐK thay đổi, cải chính, bổ trợ hộ tịch :

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã ĐK hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá thể có thẩm quyền xử lý việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi ; bổ trợ hộ tịch cho công dân Nước Ta cư trú ở trong nước .

Uỷ ban nhân dân huyện nơi trước kia ĐK hộ tịch hoặc nơi cư trú trong nước hiện tại có thẩm quyền xử lý so với người trên 14 tuổi .

 B.   Khác nhau về thủ tục thay đổi, bổ sung và cải chính hộ tịch:

 

Thay đổi

hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thay đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân khi có lý do chính đáng theo quy định của pháp luật dân sự hoặc thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký theo quy định của pháp luật.

Xem thêm  Bệnh GERD là bệnh gì?

 

Cải chính

hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền sửa đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân trong trường hợp có sai sót khi đăng ký hộ tịch.

Bổ sung

hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền cập nhật thông tin hộ tịch còn thiếu cho cá nhân đã được đăng ký.

Phạm vi

1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá thể trong nội dung khai sinh đã ĐK khi có địa thế căn cứ theo pháp luật của pháp luật dân sự .

2. Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong sổ hộ tịch nội dung khai sinh đã ĐK sau khi được nhận làm con nuôi theo pháp luật của Luật nuôi con nuôi .

( điều 26 Luật hộ tịch )

3. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo pháp luật tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý chấp thuận của cha, mẹ người đó và được biểu lộ rõ trong Tờ khai ; so với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý chấp thuận của người đó. ( k1 điều 7 Nghị định 123 / năm ngoái / NĐ-CP )

1. Sửa đổi lại toàn bộ những thông tin trước đây đã ĐK nhưng có sai sót do lỗi của công chức tư pháp .

2. Cải chính hộ tịch theo lao lý của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá thể trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính sách vở hộ tịch và chỉ được triển khai khi có đủ địa thế căn cứ để xác lập có sai sót do lỗi của công chức làm công tác làm việc hộ tịch hoặc của người nhu yếu ĐK hộ tịch. ( k2 điều 7 nghị định 123 / năm ngoái / NĐ-CP )

Xem thêm  Ý nghĩa cung Tốn mệnh Mộc, xem phong thủy cho người cung Tốn

Bổ sung thêm những thông tin còn thiếu ( tên cha, mẹ, quê quán … )

Thủ tục

1. Tờ khai theo mẫu ;

2. Giấy khai sinh cũ ;

3. Các quyết định hành động có tương quan ( nhận con nuôi, nhận cha mẹ con, bản án … ) ;

4.    Giấy tờ pháp lý cá nhân

( điều 28 Luật hộ tịch )

1. Tờ khai theo mẫu ;

2. 2. Các sách vở khác có tương quan ;

3. Giấy tờ pháp lý cá thể .

( điều 28 ( Luật hộ tịch )

1. Tờ khai ;

2. Các sách vở tương quan .

3. Giấy tờ pháp lý cá thể .

( điều 29 Luật hộ tịch )

Thời gian

03 ngày thao tác kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ ;

Có thể gia hạn thêm nhưng không quá 03 ngày nếu phải xác định

( điều 28 Luật hộ tịch )

03 ngày thao tác kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ ;

Có thể gia hạn thêm nhưng không quá 03 ngày nếu phải xác định

( điều 28 Luật hộ tịch )

Ngay khi nhận được hồ sơ hợp lệ .

( điều 29 Luật hộ tịch )

 

Căn cứ vào các quy định pháp luật nêu trên, tùy vào từng vụ việc cụ thể Luật Thế Hệ Mới tư vấn cho khách hàng các vấn đề về thủ tục thay đổi, bổ sung và cải chính hộ tịch như sau:

Chuẩn bị những hồ sơ, thủ tục thiết yếu cho người mua ;

Xem thêm  Pti trong tài chính là gì?

Hướng dẫn người mua tới cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc đại diện thay mặt cho người mua liên hệ với những Cơ quan nhà nước có thẩm quyền để nộp hồ sơ, bổ trợ hồ sơ, đóng loại phí, lệ phí tương quan ;

Tư vấn những yếu tố pháp lý có tương quan ; Tư vấn, soạn những đơn từ nhu yếu, khiếu nại ( nếu có ) lên những cơ quan có thẩm quyền tương quan đến dịch vụ ;

Quý khách có thể gọi điện thoại 0909 95 95 73 để được tư vấn và hẹn gặp Luật sư.

CÔNG TY LUẬT

THẾ HỆ MỚI

“Khi bạn gặp khó khăn về pháp luật đã có Luật Thế Hệ Mới”

Xem thêm bài viết thuộc chuyên mục: Tin tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button